Monday, August 31, 2026

Thu nhập bao nhiêu được coi là tầng lớp trung lưu tại Vùng Vịnh (Bay Area)?

CaliToday News – Một nghiên cứu mới đây do công ty ngân hàng số MoneyLion thực hiện đã công bố mức thu nhập hộ gia đình hàng năm cần thiết để được xếp vào tầng lớp trung lưu tại các thành phố đắt đỏ nhất nước Mỹ (áp dụng cho các đô thị có quy mô dân số trên 100.000 người). Không ngoài dự đoán, các thành phố thuộc Vùng Vịnh (Bay Area) đã chiếm tới 8 vị trí trong danh sách 10 thành phố đắt đỏ nhất này.

Thành phố giàu có nhất trong bảng xếp hạng là Sunnyvale (California), nơi có mức thu nhập hộ gia đình trung vị năm 2024 đạt 186.170 USD. Để được xếp vào nhóm trung lưu tại Sunnyvale, hộ gia đình cần có thu nhập từ 124.113 USD đến 372.340 USD; trong đó, ngưỡng để thuộc tầng lớp trung lưu cận trên (upper-middle-class) dao động từ 289.600 USD đến 372.340 USD.

Dưới đây là chi tiết mức thu nhập trung vị năm 2024 và các phân khúc thu nhập trung lưu tại các thành phố được ghi nhận trong danh sách:

  • 1. Sunnyvale, California:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 186.170 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 124.113 USD; cao nhất: 372.340 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới (lower-middle-class): 124.113 – 206.856 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên (upper-middle-class): 289.600 – 372.340 USD
  • 2. San Mateo, California:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 153.504 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 102.336 USD; cao nhất: 307.008 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 102.336 – 170.560 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 238.786 – 307.008 USD
  • 3. San Francisco:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 140.970 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 93.980 USD; cao nhất: 281.940 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 93.980 – 156.633 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 219.289 – 281.940 USD
  • 5. Berkeley, California:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 108.092 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 72.061 USD; cao nhất: 216.184 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 72.061 – 120.102 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 168.145 – 216.184 USD
  • 6. Fremont, California:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 181.506 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 121.004 USD; cao nhất: 363.012 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 121.004 – 201.673 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 282.345 – 363.012 USD
  • 7. San Jose, California:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 146.427 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 97.618 USD; cao nhất: 292.854 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 97.618 – 162.697 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 227.777 – 292.854 USD
  • 9. Bellevue, Washington:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 165.576 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 110.384 USD; cao nhất: 331.152 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 110.384 – 183.973 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 257.565 – 331.152 USD
  • 10. Glendale, California:
    • Thu nhập trung vị năm 2024: 88.393 USD
    • Mức trung lưu thấp nhất: 58.929 USD; cao nhất: 176.786 USD
    • Khoảng trung lưu cận dưới: 58.929 – 98.214 USD
    • Khoảng trung lưu cận trên: 137.502 – 176.786 USD

Ban tập viên CaliToday

BÀI VIẾT LIÊN QUAN

MỚI CẬP NHẬT

spot_img